หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารอากาศอยากได้รูปเสด็จเตียติดห้องทำงาน  (อ่าน 1834 ครั้ง)
trailblazer
Newbie
*

คะแนนจิตพิสัย +0/-0

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 02:36:19 am »

ก่อนอื่นต้องขอชมเชยทหารเรือก่อนเลยนะครับ คือว่า อาทิตย์ที่เเล้วผมโทรไป ดย.ทร.เพื่อไปถามเรื่อง CD เพลงทหารเรือเพราะผมเป็นทหารอากาศอยู่ดอนเมือง อยู่ไกลกันมาก เเละอีกอยากไม่มีเวลาวันราชการด้วยเพราะกำลังศึกษาโรงเรียนเสธ. อยู่ ก็เลยโทรไปก็ได้ความช่วยเหลืออย่างดีจากน้องทหารเรือที่นั้นส่งของมาให้ที่บ้าน ทหารเรือใจดีจริงๆ เเละตอนนี้อยากได้รูปเสด็จเตีย มาใส่กรอบติดที่ในห้องทำงานอะครับ เเต่ใจจริงอยากจะไปถ่ายที่ เรือนหมอพร ก็เลยมาสอบถามในเว็ปก่อนว่าควรจะไปหาที่ไหนดีครับ ขอบคุณครับ
are
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 07:05:28 am »

สวัสดีครับ ขอเพิ่มอีกสถานที่นะครับคือที่พิพิธภัณฑ์ทหารเรือครับนอกจากมีภาพถ่ายแล้วยังมีข้าวของเครื่องใช้ของพระองค์ พระประวัติ และตำราต่างๆอีกครับ เป็นสถานที่หนึ่งที่ให้ถ่ายภาพได้เช่นเดียวกับเรือนหมอพรครับ เรือนหมอพรอาจจะปิดซ่อมแซมอยู่นะครับ แต่วันที่ 19 ธันวาคมเปิดแน่นอนครับเพราะเป็นอาภากรของพาณิชยการพระนคร

พิพิธภัณฑ์ทหารเรือครับในภาพมีภาพถ่ายของจริงอยู่ด้วยครับและถ้าสนใจเรื่อง ร.ล. พระร่วง นี่คือหนึ่งในสองสถานที่ที่มีอนุสรณ์หลงเหลืออยู่ครับ

เรือนหมอพรครับ
trailblazer
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 12:34:31 am »

ขอบคุณมากเลยครับ มีรูปให้ดูด้วย เเต่ว่าเรือนหมอพร กับ พิพิธภัณฑ์ทหารเรือ นี่อยู่เเถวไหนหรือครับ
admin
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +31/-1

oknakrub@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 03:07:54 am »

อันนี้ดีใจด้วยนะครับ อาจจะเป็นเสน่ห์ของทหารอากาศ จึงได้รับความสะดวก ขนาดผมเคยซื้อครั้งละหลาย ๆ แผ่น ล่าสุดสอบถามว่ามีแบบส่งให้ถึงบ้านไหม ยังได้รับคำตอบว่า ไม่มี เลยละ ส่วนเรื่องพิพิธภัณฑ์ทหารเรือ ก็อยู่ตรงข้ามโรงเรียนนายเรือ ปากน้ำนู๊นนนนนนแน่ะ แล้วก็ "เรือนหมอพร" ก็อยู่ที่ พณิชยการพระนคร หน้าที่ทำงานนายกรัฐมนตรี หรือทำเนียบรัฐบาลนั่นเอง

trailblazer
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009, 04:12:47 pm »

ขอบคุณครับ ผมไกล เเค่ไหนผมก็ไป ถ้าได้ไปไหว้เสด็จเตีย ขนาดชุมพร เเละเดินข้ามน้ำไปมาเเล้วเลยครับ เเต่ว่าได้ข่าวเรือนหมอพรปิดอยุ่นี่ครับ
are
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 04:15:21 am »

วันที่ 19 ธันวาครับ เรือนหมอพรจะเปิดครับ เหมือนวันที่ 19 พฤษภาคมครับ

แดงคนดี
Living In Lebanon
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +106/-2

~สาวสกลนคร~

daeng.navy22@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009, 10:13:09 am »

สวยงามเหลือเกิน

ขอบคุณค่ะพี่อ๋า  ........ขอบคุณที่นำสิ่งที่ดีมีค่ามาให้เราเสมอมา

are
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 06:55:34 am »

เข้าgoogle แล้วพิมพ์คำว่า พินิจนคร ตอน นางเลิ้ง นะครับจะมีรายละเอียดเกี่ยวกับวังนางเลิ้งและเรือนหมอพรอยู่ด้วย มีภาพถ่ายทางอากาศเห็นบริเวณวังในสมัยนั้นด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าที่พิพิธภัณฑ์ภาพมุมกว้าง กรุงเทพมหานคร จะมีภาพนี้รึเปล่าถ้าได้ไปจะเอามารายงานครับ
are
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 07:13:27 am »

น่าเสียดายครับค้นข้อมูลล่าสุด พิพิธภัณฑ์ภาพมุมกว้าง กรุงเทพมหานคร ปิดไปแล้วครับจะลองดูที่อื่นๆนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์