หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลหลวงศุภชลาศัย สนามกีฬาแห่งชาติ  (อ่าน 2082 ครั้ง)
are
Full Member

คะแนนจิตพิสัย +0/-0

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009, 09:12:27 am »

รุปหล่อของหลวงศุภชลาศัย ผู้ก่อตั้งสนามกีฬาแห่งชาติครับ

รูปหล่อโลหะของกรมหลวงชุมพรครับ

รูปหล่อเรซิ่นของหลวงปู่ศุขครับ
ยังหาประวัติการก่อตั้งศาลไม่ได้นะครับ ลักษณะของศาลเป็นศาลาตั้งอยู่ข้างสนามศุภชลาศัยตั้งอยู่ภายในสวนหย่อมใต้ต้นโพธิ์ใหญ่
ศาลได้รับการดูแลอย่างดีครับ ถ้าได้มีโอกาสไปแถวปทุมวันแวะเข้าไปสักการะนะครับ
สนามกีฬาแห่งชาติมีพื้นที่กว้างขวางนะครับถ้าไปถึงควรสอบถามเจ้าหน้าที่ว่าศาลหลวงศุภชลาศัยตั้งอยู่จุดไหนนะครับจะได้ไม่เสียเวลาเดินหา
ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติมจะนำมาลงเพิ่มครับ ขอบคุณครับ
จันทร์เจ้าขา
Auther
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +14/-1

jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 05:09:41 am »

หลวงศุภชลาศัย มีศักดิ์เป็นลูกเขยของเสด็จในกรมฯ (ขออนุญาตใช้คำอธิบายแบบชาวบ้านนะคะ อย่าถือสานะคะ ไม่ชำนาญคำราชาศัพท์)

พระธิดาของเสด็จในกรมฯ คือ หม่อมเจ้าหญิงจารุพัตรา อาภากร ทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์ เพื่อเสกสมรสกับ หลวงศุภชลาศัย ค่ะ

บุตรและธิดาของ หม่อมเจ้าหญิงจารุพัตรา อาภากร กับ หลวงศุภชลาศัย ยังมีชีวิตอยู่ในปัจจุบัน และท่านทั้งหลายก็มีจิตใจที่ดีงาม รักษาศีล

ปฏิบัติธรรม เป็นแบบอย่างที่งดงามยิ่งค่ะ

are
Full Member

คะแนนจิตพิสัย +0/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 08:03:18 am »

ภาพหลวงศุภชลาศัยครับ
แดงคนดี
Living In Lebanon
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +106/-2

~สาวสกลนคร~

daeng.navy22@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 08:03:07 pm »

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

สำหรับข้อมูลที่ดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์