หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารอากาศเล่าเรื่องเสด็จเตี่ย  (อ่าน 2229 ครั้ง)
trailblazer
Newbie
*

คะแนนจิตพิสัย +0/-0

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 07:51:54 pm »

สวัสดีครับผม เป็นทหารอากาศซึ่งก็เป็นคนที่นับถือเสด็จเตียคนหนึ่ง ถ้าถามว่าทำไมผมถึงนับถือท่านขนาดนี้ทั้งๆ ที่ตัวเองเป็นทหารอากาศ เพราะว่าผมจบเตรียมทหารก็ใช่เเต่ยังมีเหตุการณ์อื่นๆ อีกในชีวิตผมที่ทำให้ผมรู้สึกว่าทำให้ผมต้องนึกถึงท่าน ผมรู้จักเว็ปนี้ก็เกิดจากผมจะเช่าองค์เสด็จเตีย ผมติดต่อหน่วยทหารเรื่อทุกหน่อยก็ไม่มีเลย ท้ายที่สุดก็เจอเว็ปนี้ใน Internet  ก็โทรมาคุยกับพี่วีนัสว่าผมอยากเช่าท่านจริงๆ ผมจะต้องไปต่างประเทศ ทำอย่างไรก็ได้ผมอยากให้ท่านมาอยู่กับผม ในที่สุดพี่วีนัสก็อุตสาห์ขับรถมาจากต่างจังหวัดซึ่งมาหาผมที่บ้าน ซึ่งผมก็ขอขอบคุณพี่มากเลยนะครับ ไม่ได้พี่ผมไม่ทราบจะไปหาท่านได้ที่ไหน ก่อนหน้านั้นหนึ่งวัน ผมก็ยกมือธิฐานนะนึกถึงท่านขอให้ลูกได้มีหนทางที่จะได้ท่านมาบูชาภายในวันนี้ด้วย

เหตุการณืที่ผมจะเล่านี้เป็นเเค่หนึ่งในหลายๆ เหตุการณ์ที่เกิดในชีวิตผม คืนขณะที่ผมเล่าเรื่องอยู่นี้ผมอยุ่ที่โรงเเรมในประเทศสหรัฐอเมริกาซึ่งผมเเละลูกเรือบินเครื่อง c-130 ของกองทัพอากาศไทยมาปฏิบัติหน้าที่ขนของเร่งด่วนของทางราชการที่นี่ ก่อนบินทุกๆ ครั้งผมจะสวดคาถาของเสด็จเตียก่อนที่จะนำเหรียญคล้องคอทุกครั้ง ซึ่งเป็นเหรียญที่ผมเช่ามาจากพี่วีนัสนั้นเเหละครับ พอไปถึ่งสนามบินทุกอย่างก็เรียบร้อยเป็นปกติดี ผมเดินไปรอบๆ เครื่องก็มีช่างเดินมาบอกว่า เมื่อคืนนี้ผมนอนไม่หลับ เลยคิดถึงเเต่เรื่องยาง เหมือนมันจะเเบนๆ ซึ่งอากาศหนาวๆ จะเป็นเเบบนี้อยุ่เเล้ว ช่างขอออกมายืนข้างนอกซึ่งขอดูยางเวลาเครื่อง Taxi  ออก ผมก็อนุญาติไป จะนั้นเครื่องก็เริ่ม Taxi ก็มองช่างก็ให้สัญญานว่ายางไม่เป็นไร ผมก็เลยเดินลงมานั้งที่ห้องผู้โดยสาร ซักพักเครื่อง Taxi  กลับเเล้วก้มีเสียงดับเครื่องยนต์เครื่องที่สี่ ผมถามว่าเกิดไรขึ้น ช่างบอกว่าเห็นควันออกมาเต็มเลยที่เครื่องยนต์ หลังจากนั้นก็ได้ทำการเปิดเครื่องยนต์ดูปรากฏว่าเจอน้ำมันเชื้อเพลิงกำลังหยดลงไปใส่ท่อ Bleed air ซึ่งเป็นท่อที่มีความร้อนมาก ทำให้เกิดควันซึ่งนานๆ ไปก็เกิดไฟ ซึ่งถ้าช่างไม่ออกมา ก็จะไม่เห็นเลย มีเหตุอะไรที่ทำให้เขาออกมา ถ้าขึ้นไปถ้าไฟไหม้คิดดูเเล้วกันเส้นทางที่ไปคือ จากเเผนดินใหญ่อเมริกาบินไป  Hawaii  เเปดชั่งโมง บินกลางทะเล เเละเครื่องหนักมากด้วย ฟังเเล้วหนาวเลย ผมเชื่อว่าเป็นเพราะสิ่งศักดิ์สิทธเเละก็บารมีของเสด็จเตียนี่เเหละครับ ทุกๆที่ผมลง ผมจะซื้อซิกก้ามาถวายท่านตลอด เเล้วกลับไปจะไปไห้วท่านที่โรงเรียนเตรียมทหารเก่าด้วย ก็มีเรื่องเล่าเพียงเท่านี้เเหละครับอย่างไรผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวในเว็ปนี้ด้วยนะครับ ผมก็เป็นลูกเสด็จเตียคนหนึ่งเหมือนกัน

ลูกเสด็จเตี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2010, 03:16:01 pm โดย trailblazer » บันทึกการเข้า
แดงคนดี
Living In Lebanon
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +106/-2

~สาวสกลนคร~

daeng.navy22@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 09:41:08 pm »

ยิ้มเท่ห์ แวะไปทักทายมาแล้วนะค๊ะ และมาบ่อยๆนะ..มาเล่าเรื่องราวที่ดีมีค่าเช่นนี้

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านเลขที่22 จ้า คุณ trailblazer

admin
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +31/-1

oknakrub@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2009, 10:39:50 pm »

ขอให้โชคดี ปลอดภัยทุกครั้งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

seahunter
Jr. Member
**

คะแนนจิตพิสัย +1/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 05:35:11 am »

คนดียังไงท่านก็คุ้มครอง...ยิ่งเป็นทหารของชาติแล้วด้วย
ถ้าใครเคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับเสด็จเตี่ยจะขนลุก
ทุกครั้งที่เกิดลางร้ายหรือสิ่งไม่ดีที่เข้ามา....จะรู้ว่าพระองค์คอยปัดให้พวกเราเสมอ
....ปล...พี่หน้าตาคล้ายผู้พัน นท. ตะวัน คงอุไร   แต่ไม่ใช่(พี่รุ่น32ใช่ปะ)

สู้ๆครับพี่เพื่อกองทัพไทย

น้องทหารน้ำ..48
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์