หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นเขาแหลมปู่เจ้า เพื่อไปถวายสักการะพระรูป *กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ *  (อ่าน 5479 ครั้ง)
แดงคนดี
Living In Lebanon
Administrator
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +106/-2

~สาวสกลนคร~

daeng.navy22@hotmail.com
« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 08:32:55 am »

สิ่งที่ชาวเรือหรือทหารเรือได้ปฏิบัติสืบเนื่องกันมาเป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 40 ปี คือการขึ้นเขาแหลมปู่เจ้า เพื่อไปถวายสักการะพระรูป พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ บนยอดเขาแหลมปู่เจ้า ซึ่งในปัจจุบันเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญแห่งหนึ่งของกองทัพเรือกล่าวกันว่า ผู้ที่มาเยือนอำเภอสัตหีบ แล้วไม่ได้ขึ้นมาบนยอดเขาแหลมปู่เจ้าแห่งนี้ เพื่อสักการะพระองค์ท่านเหมือนกับยังมาไม่ถึงอำเภอสัตหีบ

ปู่เจ้าเสียดฟ้า ที่สถิตองค์บิดา ทหารเรือกล้า ?อาภากร? เป็นคำขวัญที่ติดตั้งอยู่บนถนนเขตอุดมศักดิ์ เส้นทางขึ้นเขาแหลมปู่เจ้า เขตฐานทัพเรือสัตหีบ เส้นทางจากป้ายคำขวัญนี้ ไปจนถึงยอดเขาแหลมปู่เจ้า มีระยะทางประมาณ 3,900 เมตร เส้นทางถนนนี้จะคดเคี้ยวไปตามไหล่เขา และมองเห็นทัศนียภาพทะเล และเกาะต่าง ๆ บริเวณอ่าวสัตหีบ ซึ่งสวยงามมาก

บนยอดเขามีจุดชมวิวชมทัศนียภาพ อ่าวสัตหีบ อ่าวเตยงาม และพื้นทะเลอ่าวไทยอันกว้างใหญ่ในบางครั้ง เมื่อทัศวิสัยท้องฟ้าโปรง สามารถมองเห็นได้ถึงอำเภอหัวหินณ ยอดเขาแหลมปู่เจ้า มีสิ่งสำคัญอยู่ 2 อย่างคือ ศาล พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ และ กระโจมไฟชุมพรเขตอุดมศักดิ์ศาล พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ศาล พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ บริเวณแหลมปู่เจ้า แห่งนี้ สร้างขึ้นพร้อมกับกระโจมไฟชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เมื่อปีพุทธศักราช 2503 โดยกองทัพเรือได้หล่อพระรูป พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ขนาดสูง 60 เซนติเมตร แล้วอัญเชิญมาประดิษฐาน ณ แหลมปู่เจ้า และได้จัดสร้างพระรูปของพระองค์อีก 1 องค์ เป็นพระอนุสาวรีย์ประดิษฐานที่พระแท่นหน้ากองบังคับการ สถานีทหารเรือสัตหีบ (ฐานทัพเรือสัตหีบ ในปัจจุบัน) และได้ทำพิธีเปิด เมื่อ 20 พฤศจิกายน พุทธศักราช 2503 โดยมี พลเรือเอก หลวงชำนาญอรรถยุทธ์ ผู้บัญชาการทหารเรือเป็นประธานในพิธี ต่อมาได้เกิดไฟไหมศาล จึงได้สร้างศาลขึ้นใหม่

พร้อมกันนี้ได้สร้างพระรูปขนาดเท่าพระองค์จริงมาประดิษฐานบนศาลแห่งใหม่นี้ด้วย และพระรูปองค์เล็กเดิมก็ยังคงประดิษฐานอยู่ด้วยเช่นกัน หลังจากนั้นเมื่อวันที่ 18 พฤษภาคม พุทธศักราช 2529 พลเรือโท ญงสุข สุนทรนาค ผู้บัญชาการฐานทัพเรือสัตหีบ ในขณะนั้น ได้อัญเชิญพระรูป พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ องค์เล็ก จากศาลบนเขาแหลมปู่เจ้า ไปประดิษฐานในกระโจมอำนวยการงานเดินการกุศล หาทุนถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระองค์ท่าน ซึ่งต่อมาได้อัญเชิญไปไว้ที่ศาล พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ หนองตะเคียน ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมาภายในศาล นอกจากพระรูปของพระองค์ท่านแล้ว ที่บริเวณขาของพระรูปยังมีกล่องสำหรับเก็บพระอัฐิของพระองค์ท่าน ซึ่งเป็นศาลแห่งเดียวที่มี

และในศาลยังได้ประดิษฐานพระรูปของ พระครูวิมลคุณากร หรือหลวงปู่ศุข แห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่า จังหวัดชัยนาท พระอาจารย์ ของพระองค์ท่าน

ผู้ซึ่งมีวิชาอาคมแก่กล้า และมีอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ และได้ประสิทธิประสาทให้พระองค์ท่านกระโจมไฟชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เป็นกระโจมไฟรูปครีบกระโดงปลามีความสูงจากฐานถึงยอดดรีบ19.50 เมตร เริ่มก่อสร้างเมือเดือน กรกฎาคม 2502 โดยบริษัทสหายสันต์เป็นผู้รับ เหมาก่อสร้างสำหรับตะเกียงแสงสว่างใช้ก๊าชอะเชทีลีน จุดส่องสว่างในระบบ ในอัตโนมัติซึ่งจะทำให้มีแสงสว่างในเวลากลางคืนและเวลาที่อากาศ มึดครึ้มเท่านั้นความสูงของไฟเหนือระดับน้ำทะเลประมาณ168 เมตร ลักษณะของไฟเป็นไฟ หมู่3 วับทุก 15 วินาทีกำลังส่องสว่าง 120,000 แรงเทียนเห็นได้ไกล34 ไมล์สำหรับพิธีการเปิดใช้งานกระโจมไฟนั้น ได้ประกอบพิธีใช้กระโจมไฟเมื่อ 20 พฤศจิกายน 2503 โดย พลเรือเอก หลวงชำนาญอรรถยุทย์ผู้บัญชาการทหารเรือต่อมาเมื่อ ประมาณเดือน พฤษภาคม2526อุปกรณ์ส่วนประกอบของตะเกียงแสงสว่าง ระบบก๊าซอะเซทีลีนได้ชำรุดไม่สามารถใช้การได้ไม่มีอะไหล่ในการซ่อม ทำต้องสั่งซื้ออุปกรณ์ต่างๆ จากต่างประเทศซึ่งมีราคาแพงซึ่งต้องใช้เงิน ประมาณ 3 ล้านบาทในการซ่อมทำให้คืนสภาพเดิมดังนั้นกรมอุทกศาสตร์ ์จึงได้ดำเนินการดัดแปลงตะเกียงเป็นระบบไฟฟ้าขันเลนส์หมุนและติดตั้ง อุปกรณ์ต่าง ๆ พร้อมทั้งติดเครื่องกำเนิดไฟฟ้าฉุกเฉินให้ทำงานทันทีเมื่อ กระแสไฟฟ้าดับหรือขัดข้องเพื่อจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับตะเกียงกระโจมไฟ

การดัดแปลงครั้งนี้เริ่มดำเนินการตั้งแต่วันที่26 มีนาคม 2533 แล้วเสร็จ ในวันที่10 พฤศจิกายน 2533ได้ทดลองระบบการทำงานต่าง ๆ ปรากฏว่า ได้ผลเป็นที่น่าพอใจระยะมองเห็นได้ไกลของแสงไฟสามารถมอง เห็นได้ไกลกว่า 35 ไมล์ และเปิดใช้ราชการตั้งแต่" วันกองทัพเรือ " 20พฤศจิกายน 2533 มาจนปัจจุบันนี้กระโจมไฟชุมพรเขต อุดมศักดิ์เป็นวัตถุอนุสาวรีย์ที่กองทัพเรือได้สร้างขึ้นเพื่อเทิดพระเกียรติ แด่ พลเรือเอกพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ พระบิดาแห่งกองทัพเรือไทยบรรดาเรือรบของกองทัพเรือที่ผ่านเข้า ผ่านออกอ่าวสัตหีบจะถวายความเคารพระรูปของพระองค์ท่านที่สถิตอยู่ ณ ยอดเขาแห่งนี้ทุกครั้ง จนกลายเป็นประเพณี นอกจากนั้น กระโจมไฟชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ที่สำคัญสำหรับนักเดินเรือที่ผ่านเข้า ? ออก น่านน้ำไทย จนกล่าวได้ว่าเป็น ?ดวงประทีปแห่งท้องทะเลไทย? 

nukoy99
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +12/-1

scrolly_99@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 04:54:49 pm »

อยากมีโอกาสไปมั่งจังเลย เฮ้อ  เศร้า

ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน...แต่ผลงานที่ได้ก็ไม่ได้วัดค่าของคนได้เสมอไป..
แดงคนดี
Hero Member

~สาวสกลนคร~

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 11:51:25 pm »

ยิงฟันยิ้ม ชวนพี่เว๊บสิ...อ่ะอ่ะ..ตอนนี้ มีรัยจะบอก
อิอิ........พี่เว๊บ..เดินทางไปหารูปสวยๆมาให้เราอีกล่ะ(ถ้าไม่ลืมกล้อง อิอิ )
เด็วเราไป นินทาๆๆกันที่กระทู้ นินทาอิอิ*

vin
Jr. Member
**

คะแนนจิตพิสัย +4/-1

ravin_ia@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2008, 04:16:08 pm »

ไปด้วยๆๆๆ อิอิออ ยิงฟันยิ้ม

almost famous!!!!!
admin
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +31/-1

oknakrub@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2008, 04:20:17 pm »

ไปบ่อยมากเลยที่นี่ บางครั้งคิดว่าจะไปสักการะเสด็จเตี่ยกลายเป็นที่นี่ไปซะอย่างนั้น  ยิงฟันยิ้ม

แดงคนดี
Hero Member

~สาวสกลนคร~

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กันยายน 2008, 01:28:40 am »

ยิ้มกว้างๆ รอไปพร้อมกันค่ะ ถ้าแดงอยู่ไทย คงได้ไปด้วยกับชาวนาวี22   ยิ้มกว้างๆ

admin
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2008, 02:24:47 am »

ตอนนี้กล้องอยู่ศูนย์ซ่อมเรียบร้อยแล้ว อายุ 5 ขวบ ตัวประมวลผลเสียซะแล้ว ขอเตือนชาวกล้องทั้งหลายอย่าทิ้งกล้องไว้ในรถกลางแดดนะครับ เสียเงินแน่ ๆ ( ประมาณ 3500 )  โกรธ  ฮืม  ลังเล  เศร้า

ยิงฟันยิ้ม ชวนพี่เว๊บสิ...อ่ะอ่ะ..ตอนนี้ มีรัยจะบอก
อิอิ........พี่เว๊บ..เดินทางไปหารูปสวยๆมาให้เราอีกล่ะ(ถ้าไม่ลืมกล้อง อิอิ )
เด็วเราไป นินทาๆๆกันที่กระทู้ นินทาอิอิ*

Mr.Redrose19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2008, 03:20:01 am »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แงๆๆๆๆ ไปด้วยนะครับ ขอติดตามไปด้วยนะ ฮือๆๆๆๆๆ ไปบ่อยเลยนะครับ ทหารที่บนเขาแหลมปู่เจ้านะจำหน้าได้เลยนะครับ ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
seahunter
Jr. Member
**

คะแนนจิตพิสัย +1/-0

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 01:16:37 am »

ไปบ่อยมากอ่าพี่.....ปีละสองครั้ง
ไปสักการะขอพรก่อนออกเรือฝึกอ่า
เหนื่อยดี...วิวสวยมากทั้งระหว่างทางและยอดเขา
ซึ่งจะมองเหนท่าเรือเเหลมเทียนซึ่งเป็นจุดจอดเรือรบของฐานทัพเรือสัตหีบ
ไว้ครั้งหน้าเอารูปมาฝาก  ถ้าเอากล้องไปนะ
admin
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 01:25:14 am »

อย่าลืม ......... อ่านป้ายนะ ( ห้ามถ่ายรูป )

ไปบ่อยมากอ่าพี่.....ปีละสองครั้ง
ไปสักการะขอพรก่อนออกเรือฝึกอ่า
เหนื่อยดี...วิวสวยมากทั้งระหว่างทางและยอดเขา
ซึ่งจะมองเหนท่าเรือเเหลมเทียนซึ่งเป็นจุดจอดเรือรบของฐานทัพเรือสัตหีบ
ไว้ครั้งหน้าเอารูปมาฝาก  ถ้าเอากล้องไปนะ

จันทร์เจ้าขา
Auther
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +14/-1

jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008, 06:25:06 pm »

เคยไปเพียงแค่ครั้งเดียวเอง

แต่ครอบครัวจันทร์เจ้าขาจะไปในวันเสาร์นี้ นำ ไอ้เป้ ไปถวายพระองค์ท่าน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Doughnut
Publisher
Full Member

คะแนนจิตพิสัย +3/-0

ning_1991@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 08:34:23 pm »

ตอนที่อยู่เตยงาม..ไปบ่อยมากค่ะ หลังๆ ปีละครั้ง พาพ่อกับแม่ไป ระยะหลังนี่ เริ่มห่างมากขึ้น สงสัยได้แวลากลับไปอีกแล้ว.ทางขึ้นตอนนี้สะดวกสบายกว่าเดิมมากเลยค่ะ

มีเรื่องขำๆ สมัยเด็กๆ มาเล่าสู่กันฟัง ถ้ามองจากเขาลงมาหันหน้าออกทะเล  ด้านขวามือจะเป็นหาดเตยงาม ตรงนั้นมีเกาะไก่เตี้ย..ที่เวลาน้ำลง เราจะสามารถเดินไปได้ เมื่อสมัยโน้นนนนนนนนนนน..ยังเด็ก เล่นซุกซนไปตามประสา กุ้งหอยปูปลา ในทะเลยังอุดมสมบูรณ์ พวกเราจะว่ายน้ำโดยอาศัยห่วงยางมั่ง เดินมั่ง ไปนั่งเล่นที่เกาะ ทุบหอยนางรมตัวจิ๋วๆ (ใจร้ายมากค่ะ) ใส่ถุงพลาสติกกลับมาให้พลทหารที่บ้านต้มข้าวต้มกินกัน กิจกรรมยามว่าง ช่วงปิดเทอมของพวกเรา ทำให้ผู้ใหญ่หลายๆ คน เดือดร้อน..

ด้วยความที่เดินไปเกาะง่ายๆ เวลาน้ำลง หาของเล่นกันจนเพลิน.. ไม่ได้รู้เวลาน้ำขึ้นน้ำลง หันกลับมาอีกที ตายละหว่า ฟ้าก้อจะมืดแล้ว น้ำขึ้น เด็กอายุ 11-14 ปี...5 คน..ว่ายน้ำไม่แข็งเท่าไรนัก ไม่สามารถกลับมาที่ฝั่งได้ ตอนไปนะ ซ่าส์จัด เอาห่วงยางที่มีไว้บริการที่ชายหาดบางแสน ใส่กระติกน้ำอันเล็ก + ให้คนที่ว่ายน้ำไม่แข็ง นั่งไป พวกเรา 5 คน..นั่งคิดไปตามประสาเด็กๆ ว่า ทำงัยดี ตะโกนเรียกให้คนช่วย เพราะว่ายน้ำออกมาไมได้ ไกลจากฝั่งพอสมควร ฟ้าก้อมืด

คิดไปคิดมา ด้วยความปากไว หรืออะไรมาดลใจ โดนัทหันไปที่เขาแล้วยกมือไหว้เสด็จเตี่ยขอให้ช่วยด้วย เหอะ ไม่อยากนอนบนเกาะ ยุงชุม ไม่นาน มีแสงไฟจากหาด ตรงมาที่เกาะ พ่อต้องเอาเรือออกมารับลูกลิง 5 ตัว กลับบ้านค่ะ

เช้ามาพ่อสั่งให้ทุกคน เดินจากบ้านขึ้นเขาไปกราบเสด็จเตี่ยบนเขา ระหว่างทางก้อให้โอวาทซะ..

พ่อบอกว่ากำลังจะกินข้าว เอะใจเห็นเด็กๆ หายไปหมด บ้านเงียบผิดปกติ เลยถามแม่  แม่ก้อบอกว่าไม่รุ ไปซนกันที่ไหน หลังบ้านหรือเปล่าไม่รู้ หากันทั้งป่า หลังบ้าน , พลทหารที่บ้านบอกพ่อว่าเห็นคุณๆ เอาห่วงยางไปด้วยครับ

มองหาในทะเล ฟ้าก้อมืดมองไม่เห็น เลยตัดสินใจเอาเรือออกมาที่เกาะ

เกือบแย่..ค่ะ
จันทร์เจ้าขา
Auther
Hero Member

คะแนนจิตพิสัย +14/-1

jatikanont@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 08:47:47 pm »

ได้อ่านเรื่องราวที่คุณโดนัทเล่าถ่ายทอดให้ฟังแล้ว ก็อดที่จะอมยิ้มไม่ได้ค่ะ ในความน่ารักและไร้เดียงสาในวัยเด็ก

ความศรัทธาในหัวใจของเรา ยามขับขัน เราจะนึกถึงพระองค์ท่านเสมอ จันทร์เจ้าขา ก็มีเรื่องเล่ามากมาย ปาฏิหาริย์เกี่ยวกับพระองค์

คุณโดนัทเล่าได้น่าอ่านมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ สำหรับสิ่งดีๆ ที่มาแบ่งปันพวกเรา  ยิงฟันยิ้ม

แดงคนดี
Hero Member

~สาวสกลนคร~

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 10:32:54 pm »

ตอนที่อยู่เตยงาม..ไปบ่อยมากค่ะ หลังๆ ปีละครั้ง พาพ่อกับแม่ไป ระยะหลังนี่ เริ่มห่างมากขึ้น สงสัยได้แวลากลับไปอีกแล้ว.ทางขึ้นตอนนี้สะดวกสบายกว่าเดิมมากเลยค่ะ

มีเรื่องขำๆ สมัยเด็กๆ มาเล่าสู่กันฟัง ถ้ามองจากเขาลงมาหันหน้าออกทะเล  ด้านขวามือจะเป็นหาดเตยงาม ตรงนั้นมีเกาะไก่เตี้ย..ที่เวลาน้ำลง เราจะสามารถเดินไปได้ เมื่อสมัยโน้นนนนนนนนนนน..ยังเด็ก เล่นซุกซนไปตามประสา กุ้งหอยปูปลา ในทะเลยังอุดมสมบูรณ์ พวกเราจะว่ายน้ำโดยอาศัยห่วงยางมั่ง เดินมั่ง ไปนั่งเล่นที่เกาะ ทุบหอยนางรมตัวจิ๋วๆ (ใจร้ายมากค่ะ) ใส่ถุงพลาสติกกลับมาให้พลทหารที่บ้านต้มข้าวต้มกินกัน กิจกรรมยามว่าง ช่วงปิดเทอมของพวกเรา ทำให้ผู้ใหญ่หลายๆ คน เดือดร้อน..

ด้วยความที่เดินไปเกาะง่ายๆ เวลาน้ำลง หาของเล่นกันจนเพลิน.. ไม่ได้รู้เวลาน้ำขึ้นน้ำลง หันกลับมาอีกที ตายละหว่า ฟ้าก้อจะมืดแล้ว น้ำขึ้น เด็กอายุ 11-14 ปี...5 คน..ว่ายน้ำไม่แข็งเท่าไรนัก ไม่สามารถกลับมาที่ฝั่งได้ ตอนไปนะ ซ่าส์จัด เอาห่วงยางที่มีไว้บริการที่ชายหาดบางแสน ใส่กระติกน้ำอันเล็ก + ให้คนที่ว่ายน้ำไม่แข็ง นั่งไป พวกเรา 5 คน..นั่งคิดไปตามประสาเด็กๆ ว่า ทำงัยดี ตะโกนเรียกให้คนช่วย เพราะว่ายน้ำออกมาไมได้ ไกลจากฝั่งพอสมควร ฟ้าก้อมืด

คิดไปคิดมา ด้วยความปากไว หรืออะไรมาดลใจ โดนัทหันไปที่เขาแล้วยกมือไหว้เสด็จเตี่ยขอให้ช่วยด้วย เหอะ ไม่อยากนอนบนเกาะ ยุงชุม ไม่นาน มีแสงไฟจากหาด ตรงมาที่เกาะ พ่อต้องเอาเรือออกมารับลูกลิง 5 ตัว กลับบ้านค่ะ

เช้ามาพ่อสั่งให้ทุกคน เดินจากบ้านขึ้นเขาไปกราบเสด็จเตี่ยบนเขา ระหว่างทางก้อให้โอวาทซะ..

พ่อบอกว่ากำลังจะกินข้าว เอะใจเห็นเด็กๆ หายไปหมด บ้านเงียบผิดปกติ เลยถามแม่  แม่ก้อบอกว่าไม่รุ ไปซนกันที่ไหน หลังบ้านหรือเปล่าไม่รู้ หากันทั้งป่า หลังบ้าน , พลทหารที่บ้านบอกพ่อว่าเห็นคุณๆ เอาห่วงยางไปด้วยครับ

มองหาในทะเล ฟ้าก้อมืดมองไม่เห็น เลยตัดสินใจเอาเรือออกมาที่เกาะ

เกือบแย่..ค่ะ

ขอบคุณค่ะ สำหรับเรื่องเล่าที่ น่าฟัง..สนถุก ตื่นเต้น ดีค่ะ ชีวิตตอนเด็กๆ..ทำไปแบบไร้เดีรยงสา แต่เห็นสิ่ง1 มั๊ยค๊ะ ว่า..

ในจิตใจของคนเราไม่ว่า จะ เด็ก หรือ ว่า เป็นผู้ใหญ่ขนาดไหน...เราก็มีสิ่งที่ยึดถือในใจเฉพพาะตัว แล้วแต่ความศรัทธา

ขนาด แดงนะ อยู่ในเมืองสงคราม...เวลาตกใจ ระเบิดลง ตูมๆๆๆๆ  คนอื่นร้องหา พระเจ้าบ้าง พ่อจ๋าแม่จ๋าบ้าง สำหรับ แดงนะ คำนี้ จะติดปากตลอดเวลาเลยตอนนี้ * เตี่ย*ช่วยด้วย  ในความหมายคือ เสด็จเตี่ย * กรมหลวงชุมพรฯ

nanthesingle
เกจิสยาม
Newbie
*

คะแนนจิตพิสัย +0/-0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 04:28:34 pm »

สุดยอดมากคะ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์